Kí ni Iṣẹ́ Ìtọ́jú Ọkọ̀? Ohun gbogbo tí ó yẹ kí o mọ̀

Pọ́ọ̀bù ìṣègùn kó ipa pàtàkì nínú ìtọ́jú ìlera, ó ń pèsè ojútùú nínú onírúurú ìlò ìṣègùn. Láti pípèsè omi sí ìrànlọ́wọ́ pẹ̀lú èémí, ó jẹ́ apá pàtàkì nínú àwọn ìlànà ojoojúmọ́ àti àwọn ìtọ́jú pàtàkì.ìtumọ̀ ọpọn ìṣègùnàti lílò rẹ̀ lè fún ọ ní òye nípa pàtàkì rẹ̀ nínú ìṣègùn òde òní. Bulọ́ọ̀gì yìí yóò pèsè àkópọ̀ gbogbo nípa ìtọ́jú tub, tí ó da lórí iṣẹ́ rẹ̀, irú rẹ̀, àti bí ó ṣe ń ṣe àfikún sí ìtọ́jú aláìsàn.

Kí ni Iṣẹ́ Ìṣègùn Ọpọn?

Ọpọn ìtọ́jú jẹ́ ọjà pàtàkì tí a ṣe ní onírúurú ẹ̀rọ ìtọ́jú láti gbé omi, gáàsì, tàbí àwọn nǹkan mìíràn sínú ara. Ìrísí rẹ̀ tó rọrùn àti ìbáramu ohun èlò mú kí ó dára fún onírúurú ìtọ́jú ìṣègùn àti iṣẹ́ abẹ. Yálà a lò ó láti fún ni ní omi ìṣàn, láti ran afẹ́fẹ́ lọ́wọ́, tàbí láti ran ni lọ́wọ́ láti fa omi jáde kúrò ní ibi iṣẹ́ abẹ, ọpọn ìtọ́jú jẹ́ ohun tí kò ṣe pàtàkì.

Ìtumọ̀ ọ̀pọ́ ìṣègùn ní èrò ìbáramu ẹ̀dá, èyí tí ó túmọ̀ sí wípé ọ̀pọ́ náà ni a fi àwọn ohun èlò tí kò fa ìdènà àrùn nínú ara ṣe. Ẹ̀yà ara yìí ṣe pàtàkì fún dídáàbòbò àwọn aláìsàn nígbà tí wọ́n bá ń ṣe àwọn iṣẹ́ abẹ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú fífi ara hàn fún ọ̀pọ́ ìṣègùn.

Awọn Ohun elo Pataki ti Ọpọn Iṣoogun

A lo ọpọn iwẹ oogun ni ọpọlọpọ awọn ilana jakejado awọn ile-iwosan ilera. Awọn wọnyi ni diẹ ninu awọn lilo ti o wọpọ julọ:

Àwọn iṣẹ́ ìṣiṣẹ́ IV
Ọ̀kan lára ​​​​àwọn lílo pàtàkì ti ọpọn ìṣègùn ni ìtọ́jú iṣan-ara (IV), níbi tí a ti ń fi omi, oúnjẹ, tàbí oògùn ránṣẹ́ tààrà sí inú ẹ̀jẹ̀ aláìsàn. Ọpọn ìwẹ̀ tí a lò nígbà tí a bá ń lo IV gbọ́dọ̀ jẹ́ èyí tí ó rọrùn àti aláìlera láti dènà àwọn ìṣòro bí àkóràn tàbí ìdènà.

Àwọn Ìṣàn Omi Onísun
Nínú iṣẹ́ abẹ, a sábà máa ń lo ọpọn ìtọ́jú láti fa omi jáde bí ẹ̀jẹ̀ tàbí ìfun láti ibi iṣẹ́ abẹ, èyí tí ó ń ran lọ́wọ́ láti dènà àwọn ìṣòro bí àkóràn tàbí ìṣàn omi. Ọpọn ìtọ́jú náà gbọ́dọ̀ le koko gan-an, kí ó sì lè fara da àwọn ìṣòro ní àyíká iṣẹ́ abẹ.

Àtìlẹ́yìn Ẹ̀mí-Ìmí
Wọ́n tún ń lo ọ̀pá ìtọ́jú ní àwọn ẹ̀rọ atẹ́gùn bíi ẹ̀rọ atẹ́gùn, èyí tí ó ń ran àwọn aláìsàn tí wọ́n ní ìṣòro èémí lọ́wọ́. Àwọn ọ̀pá ìtọ́jú wọ̀nyí ń rí i dájú pé atẹ́gùn ń dé sí ẹ̀dọ̀fóró lọ́nà tí ó dára àti lọ́nà tí ó múná dóko. Nínú ọ̀rọ̀ yìí, ìtumọ̀ ọ̀pá ìtọ́jú náà gbòòrò sí i láti fi ipa pàtàkì rẹ̀ nínú àwọn ẹ̀rọ ìgbàlà ẹ̀mí hàn.

Àwọn catheters
Àwọn catheters jẹ́ àwọn tube tí a fi sínú ara fún ìwádìí tàbí ìtọ́jú. Wọ́n lè fa ìtọ̀ jáde láti inú àpò ìtọ̀ tàbí kí wọ́n fún ni ní oògùn taara sí ibi tí ó ní ìṣòro. Pọ́ọ̀bù fún àwọn catheters gbọ́dọ̀ jẹ́ èyí tí ó rọrùn, tí ó le, tí ó sì lè dènà kíkọ kí ó tó lè ṣiṣẹ́ dáadáa.

Àwọn Ohun Èlò Tí A Lò Nínú Ọpọn Ìtọ́jú Àwọn ohun èlò tí a lò nínú ọpọn ìtọ́jú ṣe pàtàkì bí ọpọn ìtọ́jú fúnra rẹ̀. Nítorí onírúurú ohun èlò tí a lò, a gbọ́dọ̀ yan àwọn ohun èlò dáradára láti bá àwọn ohun èlò tó yẹ mu, bí ó ti yẹ kí ó rí, àti bí ó ṣe yẹ kí ó rí. Àwọn ohun èlò tí a sábà máa ń lò nìyí:

Silikoni:A mọ̀ ọ́n fún ìrọ̀rùn àti agbára rẹ̀, a sábà máa ń lo silikoni nínú àwọn ohun èlò ìṣègùn fún ìgbà pípẹ́ nítorí pé ó lè kojú ooru àti àwọn kẹ́míkà tó le koko.

PVC (Polyvinyl Chloride):Ohun èlò tí a ń lò fún ọpọ́n ìgbà kúkúrú ni PVC, ó ní òye tó péye àti agbára ṣùgbọ́n ó lè má rọrùn ju àwọn àṣàyàn mìíràn lọ.

Polyurethane:Ohun èlò yìí so àwọn àǹfààní ìrọ̀rùn àti agbára pọ̀, èyí tó mú kí ó dára fún onírúurú lílò, pàápàá jùlọ nínú àwọn catheter àti infusion pumps.

Ohun èlò kọ̀ọ̀kan tí a lò nínú ọpọ́n ìṣègùn ń ṣe àfikún sí iṣẹ́ pàtó rẹ̀, ó ń rí i dájú pé ó bá àwọn aláìsàn àti àwọn ohun tí a nílò mu.

Pàtàkì Ìbáramu BiocompatibilityBiocompatibility jẹ́ àmì pàtàkì nínú ìtumọ̀ ìṣàpẹẹrẹ ìṣègùn. Àwọn ìṣàpẹẹrẹ tí ó bá kan ara tàbí omi kò gbọdọ̀ fa ìhùwàsí búburú, bíi ìgbóná ara tàbí àkóràn. A máa ń ṣe àyẹ̀wò líle koko láti rí i dájú pé ó wà ní ààbò fún lílò nínú ènìyàn. Èyí ń rí i dájú pé a lè lo ìṣàpẹẹrẹ náà pàápàá nínú àwọn ohun èlò tí ó rọrùn jùlọ, bíi iṣẹ́ abẹ ọkàn tàbí ìtọ́jú ọmọ tuntun.

Rírídájú Dídára àti Ààbò nínú Ọpọn Ìtọ́jú
Dídára àti ààbò kò ṣeé dúnàádúrà nígbà tí ó bá kan ìtọ́jú ìṣègùn. Yálà a lò ó fún àwọn iṣẹ́ abẹ kékeré tàbí àwọn iṣẹ́ abẹ tí ó ń gba ẹ̀mí là, àwọn olùtọ́jú ìṣègùn gbẹ́kẹ̀lé ìtọ́jú ìṣègùn tó ga jùlọ tí ó bá àwọn ìlànà ilé iṣẹ́ mu. Láti lè pa àwọn ìlànà wọ̀nyí mọ́, àwọn olùpèsè máa ń fi onírúurú àyẹ̀wò ṣe ìtọ́jú ìṣègùn, títí kan:

Idanwo Agbara Idẹkun:Ó dájú pé ọ̀pá náà lè fara da ìfúnpá láìsí ìfọ́.

Idanwo Agbara Kemika:Ó ń fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ọ̀pá náà kò ní bàjẹ́ nígbà tí a bá fi oògùn tàbí omi ara hàn án.

Idanwo Ailesabiyamo:Ó rí i dájú pé kò sí bakitéríà àti àwọn kòkòrò àrùn mìíràn tó lè fa àkóràn nínú ọpọ́n náà.

Yíyan ọpọn ìṣègùn tó bá àwọn ìlànà dídára wọ̀nyí mu ṣe pàtàkì fún rírí ààbò aláìsàn àti àbájáde ìṣègùn tó dára.

Ọjọ́ iwájú ti Ọpọn Iṣẹ́ Ìṣègùn
Bí ìmọ̀ ẹ̀rọ ṣe ń tẹ̀síwájú, bẹ́ẹ̀ náà ni ìṣiṣẹ́ ọpọn ìṣègùn yóò ṣe máa lọ. Àwọn ìṣẹ̀dá tuntun nínú àwọn ohun èlò àti àwòrán yóò yọrí sí àwọn ọjà tó gbéṣẹ́ jù, tó pẹ́, tó sì ní ààbò. Ọ̀kan lára ​​àwọn àṣà tó ń pọ̀ sí i nínú ìṣiṣẹ́ ọpọn ìṣègùn ni ìdàgbàsókè ọpọn ìṣègùn tó ní ọgbọ́n, èyí tó lè ṣe àkíyèsí ipò aláìsàn kí ó sì fún àwọn onímọ̀ ìlera ní ìdáhùn gidi. Ìlọsíwájú ìmọ̀ ẹ̀rọ yìí lè yí bí àwọn olùtọ́jú ìlera ṣe ń lo ọpọn ìṣègùn padà lọ́jọ́ iwájú.

Ìparí
Lílóye ìtumọ̀ ìtọ́jú ìṣègùn kọjá mímọ ohun tí ó jẹ́—ó kan mímọ ipa pàtàkì rẹ̀ nínú ìtọ́jú ìlera. Láti ìfúnpọ̀ IV sí ìṣàn omi iṣẹ́-abẹ àti ìtìlẹ́yìn èémí, ìfúnpọ̀ ìṣègùn jẹ́ pàtàkì sí onírúurú ìtọ́jú àti ìlànà. Pàtàkì rẹ̀ yóò máa pọ̀ sí i bí àwọn ìlọsíwájú ìṣègùn bá ń bá a lọ láti mú ìtọ́jú aláìsàn sunwọ̀n sí i.

Tí o bá ń wá ìwífún tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé nípa ìtọ́jú ìṣègùn, máa ní ìròyìn tuntun nípa àwọn ìdàgbàsókè tuntun nínú ẹ̀ka yìí nípa ṣíṣe àwárí àwọn àpilẹ̀kọ àti ìtọ́sọ́nà síi. Kíkọ́ nípa ìtọ́jú ìṣègùn lè fún ọ ní àwọn ìmọ̀ tó ṣe pàtàkì tó ṣe àǹfààní fún àwọn onímọ̀ ìlera àti àwọn aláìsàn.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹsàn-án-18-2024
Iwiregbe lori ayelujara WhatsApp!
whatsapp